Khi quyết định mở một quán cà phê hoặc trà sữa tại TP.HCM, câu hỏi lớn nhất mà hầu hết chủ quán đều đặt ra chính là: “Tôi cần máy pha cafe cho quán công suất bao nhiêu thì đủ phục vụ khách mà không bị nghẽn đơn, không tốn điện quá nhiều và vẫn giữ được chất lượng ly cà phê ổn định suốt cả ngày?”
Sau hơn 20 năm tư vấn và lắp đặt hệ thống pha chế cho hàng nghìn quán từ nhỏ đến chuỗi lớn tại Việt Nam, tôi xin chia sẻ kinh nghiệm thực tế nhất để Tư vấn chọn mua máy pha cafe cho quán: Công suất bao nhiêu là đủ?.
Quy tắc chọn công suất máy pha cà phê theo số ly bán ra mỗi ngày
| Số ly cà phê/ngày | Quy mô quán | Công suất boiler đề xuất | Số group khuyến nghị | Dòng máy phù hợp (ví dụ thực tế) |
|---|---|---|---|---|
| 50 – 120 ly | Quán take-away nhỏ, vỉa hè | 2 – 5 lít | 1 group | Nuova Simonelli Appia Life 1Gr, Rancilio Classe 5 |
| 120 – 250 ly | Quán 30–50m², 2–3 nhân viên | 7 – 11 lít | 2 group compact | Wega Polaris 2Gr Compact, La Marzocco Linea Mini |
| 250 – 450 ly | Quán lớn, đông khách sáng–tối | 11 – 14 lít | 2 group đầy đủ | Nuova Simonelli Aurelia Wave, La Marzocco GB5 |
| 450 – 800 ly | Chuỗi hoặc quán cực đông | 14 – 22 lít | 2–3 group | Victoria Arduino Black Eagle, Slayer Steam EP |
| Trên 800 ly | Chuỗi lớn, thương hiệu | Trên 22 lít hoặc 2 máy | 3–4 group | Kết hợp 2 máy 2 group hoặc máy 3–4 group |

Tôi đã gặp rất nhiều trường hợp chủ quán mới mở đã mua máy 3 group 22 lít vì “sợ thiếu”, kết quả 3 tháng đầu quán chỉ bán 80–100 ly/ngày, boiler lớn chạy không đủ nhiệt độ ổn định, cà phê ra ly lúc đắng lúc nhạt, điện năng tiêu thụ mỗi tháng lên tới 8–10 triệu đồng. Ngược lại, mua máy quá nhỏ thì giữa giờ cao điểm nhân viên xếp hàng chờ nhau pha, khách bỏ đi, mất luôn khách quen.
Kinh nghiệm thực tế từ các quán đang hoạt động tại TP.HCM
- Highlands Coffee nhỏ (quận 7, Gò Vấp): dùng Nuova Simonelli Appia Life 2 group compact → trung bình 280–320 ly/ngày → vẫn rất thoải mái.
- The Coffee House trung bình: dùng La Marzocco Linea PB 2–3 group → 400–600 ly/ngày.
- Phúc Long chi nhánh lớn: dùng Victoria Arduino VA388 Black Eagle 3 group → trên 900 ly/ngày.
Máy xay cà phê – không thể thiếu để giữ chất lượng đồng đều
Một chiếc máy pha tốt mà đi kèm máy xay kém thì chất lượng cà phê sẽ giảm 50%. Hiện nay các quán chuyên nghiệp tại Sài Gòn đang tin dùng:
| Loại máy xay | Độ chính xác xay | Phù hợp quy mô | Giá tham khảo |
|---|---|---|---|
| Mazzer Super Jolly | Rất cao | Quán 100–300 ly | 18–22 triệu |
| Fiorenzato F64 Evo | Cực kỳ cao | Quán 300–600 ly | 28–35 triệu |
| Mahlkönig E65S GbW | Tốt nhất hiện nay | Quán trên 500 ly & chuỗi | 55–65 triệu |
Rất nhiều chủ quán cà phê nghĩ chỉ cần máy pha là đủ, nhưng thực tế 60–70% doanh thu hiện nay đến từ các món đá xay, sinh tố, trà trái cây. Một chiếc máy xay sinh tố công nghiệp chất lượng sẽ giúp bạn:
- Xay mịn đá chỉ trong 8–12 giây
- Không bị nóng máy dù chạy liên tục 300–400 ly/ngày
- Giữ nguyên hương vị trái cây tự nhiên
Các dòng đang được các quán lớn tại TP.HCM tin dùng nhất hiện nay: Vitamix The Quiet One, Vitamix Vita-Prep 3, Omniblend V, Blendtec Stealth 895 – đây chính là những model “ăn tiền” thực sự.
Bảng so sánh nhanh combo pha chế phổ biến nhất 2024–2025 tại TP.HCM
| Combo | Phù hợp số ly/ngày | Tổng giá (tham khảo) | Thời gian hoàn vốn ước tính |
|---|---|---|---|
| Appia Life 1Gr + Mazzer SJ + Omniblend V | 50–150 ly | 130–160 triệu | 6–8 tháng |
| Wega Polaris 2Gr + F64 Evo + Vitamix Quiet One | 150–350 ly | 280–350 triệu | 8–10 tháng |
| Aurelia Wave 2Gr + Mahlkönig E65S + Blendtec Stealth | 350–700 ly | 550–650 triệu | 10–12 tháng |
1. Quán mới mở chỉ 60–80m², dự kiến 100–150 ly/ngày, nên mua máy 1 group hay 2 group? Trả lời: Nên mua ngay máy 2 group compact (boiler 7–8 lít). Dù ban đầu có thể dư chút nhưng sau 3–6 tháng khi khách quen tăng lên bạn sẽ không phải thay máy, tiết kiệm được 100–150 triệu đồng thay vì nâng cấp sau này.
2. Có nên mua máy cũ nhập khẩu để tiết kiệm chi phí? Trả lời: Chỉ nên mua máy cũ đời 2019 trở lên, còn bảo hành và được refurbish (tân trang) đầy đủ từ đơn vị uy tín. Máy cũ chất lượng tốt vẫn cho ra ly cà phê ngon hơn máy mới giá rẻ rất nhiều.
3. Điện 1 pha hay 3 pha thì tốt hơn? Trả lời: Nếu quán dưới 250 ly/ngày → dùng điện 1 pha hoàn toàn ổn. Trên 300 ly/ngày mới nên dùng điện 3 pha để ổn định nhiệt độ và tiết kiệm điện lâu dài.
Kết luận
Chọn đúng công suất máy pha cafe cho quán ngay từ đầu chính là yếu tố quyết định bạn lãi 30–50 triệu/tháng hay chỉ vừa đủ trang trải tiền mặt bằng. Đừng để thiếu kiến thức khiến bạn mất hàng trăm triệu đồng không đáng có.
Nếu bạn đang ở TP.HCM và muốn được tư vấn trực tiếp, khảo sát mặt bằng miễn phí và xem demo thực tế các dòng máy đang chạy tại những quán lớn, hãy liên hệ ngay đội ngũ Tam Long Group:
Website: https://tamlonggroup.com/

