Một ngày cuối tuần tại quận 1, quán 80–100 m² có thể bán 1.200–1.600 ly. Nếu máy “ngáp” giữa giờ cao điểm, bạn mất không chỉ doanh thu mà còn mất luôn khách quen. Tôi từng chứng kiến một quán ở đường Lê Văn Sỹ (quận 3) phải đóng cửa 3 ngày chỉ vì máy 1 group bị quá tải, nồi hơi thủng. Thiệt hại gần 200 triệu đồng. Sau đây cùng tìm hiểu Top 10 máy pha cà phê công nghiệp tốt nhất cho quán cà phê đông khách năm 2025
Top 10 máy pha cà phê công nghiệp được các chủ quán tin dùng nhất 2025
| Hạng | Model | Thương hiệu | Số group | Công suất thực tế (ly/ngày) | Giá tham khảo (triệu đồng) | Điểm nổi bật nhất |
|---|---|---|---|---|---|---|
| 1 | M100 | La Marzocco | 2-3 group | 800 – 1.200 ly | 380 – 550 | Độ ổn định nhiệt tuyệt đối, thiết kế Ý kinh điển, bảo hành 3 năm |
| 2 | Strada EP | La Marzocco | 2 | 900 – 1.400 ly | 520 – 680 | Điều chỉnh áp suất từng group riêng, barista yêu thích nhất |
| 3 | Black Eagle Maverick | Victoria Arduino | 2-3 group | 1.000 – 1.500 ly | 580 – 750 | Công nghệ Gravitech + T3, chiết xuất chuẩn từng shot |
| 4 | Slayer Steam LPx | Slayer | 2-3 group | 700 – 1.200 ly | 480 – 620 | Pre-brew điều chỉnh 0.1 giây, hương vị sạch và ngọt hậu cực rõ |
| 5 | Synesso MVP Hydra | Synesso | 2-3 group | 800 – 1.300 ly | 450 – 590 | Ổn định nhiệt độ ±0.1°C, đa boiler riêng biệt |
| 6 | Nuova Simonelli Aurelia Wave | Nuova Simonelli | 2-3 group | 750 – 1.200 ly | 280 – 420 | Giá hợp lý, công nghệ SIS (soft infusion), dễ bảo trì |
| 7 | Wega Vela Pro | Wega | 2-3 group | 700 – 1.100 ly | 260 – 380 | Bền bỉ “trâu bò”, ít hỏng vặt, phù hợp chuỗi quán lớn |
| 8 | Rancilio Classe 11 USB Xcelcius | Rancilio | 2-3 group | 650 – 1.000 ly | 320 – 460 | Công nghệ Xcelcius kiểm soát nhiệt độ từng group cực chính xác |
| 9 | Faema E71E | Faema | 2 group | 600 – 950 ly | 360 – 480 | Thiết kế cổ điển sang trọng, GTi system điều chỉnh nhiệt siêu mịn |
| 10 | Dalla Corte XT | Dalla Corte | 2-3 group | 700 – 1.200 ly | 420 – 560 | Công nghệ Multi-boiler + Flow Control riêng từng group |
Máy pha cà phê cho quán – Chọn 2 group hay 3 group?
- Quán dưới 500 ly/ngày: 2 group là đủ, vẫn dư sức chạy giờ cao điểm.
- Quán 600–1.000 ly/ngày: bắt buộc 2 group cao cấp hoặc 3 group tầm trung.
- Quán trên 1.000 ly/ngày: 3 group xịn (La Marzocco, Black Eagle, Slayer…) là lựa chọn duy nhất nếu không muốn nhân viên “chết đứng” sau quầy.
Công nghệ quyết định chất lượng ly cà phê cuối cùng
| Công nghệ | Tác dụng thực tế với quán đông | Máy nào đang sở hữu |
|---|---|---|
| Dual boiler hoặc Multi-boiler | Pha cà phê và đánh sữa đồng thời không giảm áp suất | La Marzocco, Synesso, Slayer, Black Eagle |
| PID điện tử ±0.1°C | Nhiệt độ ổn định, vị cà phê đồng đều suốt 12 tiếng | Hầu hết máy trong top 10 |
| Pre-infusion lập trình | Giảm channeling, chiết xuất ngọt hơn | Strada EP, Aurelia Wave, Slayer |
| Gravimetric (cân trọng lượng tự động) | Mỗi shot đều đúng 1g, không cần barista canh giờ | Black Eagle Maverick |
| Pressure profiling | Tùy chỉnh áp suất theo từng loại hạt (robust, specialty) | Strada EP, Slayer, Dalla Corte XT |
Máy xay cà phê – “Trái tim thứ hai” của quán đông khách
Không có máy xay tốt thì máy pha 20.000 USD cũng chỉ cho ra ly cà phê tệ. Hiện tại 90% quán top đầu Sài Gòn đang dùng:
- Mahlkönig EK43 hoặc E65S (cho pour-over và espresso specialty)
- Victoria Arduino Mythos One / Mythos 2 (cực nhanh, giữ mùi tốt)
- Mazzer Robur E, Compak PK100 cho quán chuỗi lớn
Máy xay sinh tố công nghiệp – Không thể thiếu khi menu có trà sữa và cà phê sữa đá
Quán cà phê hiện đại giờ không chỉ bán espresso mà còn phải có trà sữa, sinh tố, smoothie. Máy xay sinh tố công nghiệp phải đáp ứng:
- Xay đá 3–4 kg/phút không kêu, không nóng motor
- Cối cách âm, chống rung
- Lưỡi dao thép không gỉ chịu được đá nguyên cục
Ba dòng đang “thống trị” các chuỗi lớn tại Việt Nam:
- Vitamix The Quiet One (cách âm tốt nhất thế giới, bảo hành 3 năm motor)
- Blendtec Stealth 885 (mạnh ngang ngửa nhưng rẻ hơn 20%)
- Omniblend V (giá mềm nhất trong phân khúc công nghiệp, bền bất ngờ)
Chi phí vận hành thực tế một ngày của máy pha công nghiệp xịn
- Điện: 18–25 kWh/ngày (khoảng 60–90 nghìn tiền điện)
- Bảo dưỡng định kỳ 6 tháng/lần: 8–15 triệu (bao gồm thay gioăng, vệ sinh boiler)
- Tuổi thọ trung bình: 10–15 năm nếu bảo trì đúng cách
Câu hỏi thường gặp (FAQ)
1. Quán mới mở 50 m², khoảng 300–400 ly/ngày có nên mua máy 2 group luôn không? Hoàn toàn nên. Máy 1 group sẽ “chết” sau 6–8 tháng nếu chạy menu sữa đá + trà sữa. Mua máy 2 group ngay từ đầu giúp bạn tiết kiệm được 80–120 triệu chi phí nâng cấp sau này.
2. Máy Trung Quốc 2 group giá 80–120 triệu có đáng tiền không? Không. 90% máy Trung Quốc dùng nồi hơi nhôm, gioăng cao su kém, chỉ chạy được 6–12 tháng là rò rỉ, hỏng vặt liên tục. Tôi đã phải thay cho khách hàng hơn 80 trường hợp như vậy.
3. Có nên mua máy cũ nhập Ý không? Chỉ nên mua nếu còn bảo hành chính hãng ít nhất 12 tháng và có lịch sử bảo dưỡng đầy đủ. Máy cũ không rõ nguồn gốc thường “ngốn” tiền sửa hơn mua máy mới.
Kết luận & Lời khuyên cuối cùng từ người đã làm 20 năm
Năm 2025, khách hàng ngày càng khó tính, họ sẵn sàng trả 65–75 nghìn cho một ly cà phê nếu chất lượng ổn định và phục vụ nhanh. Muốn đạt được điều đó, bạn chỉ có một lựa chọn: đầu tư đúng và đủ ngay từ đầu.
Nếu bạn đang ở Sài Gòn hoặc các tỉnh, muốn tôi trực tiếp đến xem mặt bằng, đo đạc lưu lượng khách và tư vấn combo máy pha + máy xay + máy xay sinh tố phù hợp nhất với ngân sách, cứ nhắn ngay đội ngũ Tam Long Group qua hotline 0972 399 163 hoặc vào website https://tamlonggroup.com/ để được hỗ trợ 24/7.

